สำหรับใครที่เคยไปกินสเต็กแล้วสั่งแบบ Rare (ไม่สุก) หรือ Medium (สุกปานกลาง) คงจะเคยเห็นน้ำสีแดงๆ ที่ไหลออกจากเนื้อสเต็กเวลาเราใช้มีดหั่น เชื่อว่าเกือบ 100% จะคิดว่ามันต้องเป็นเลือดแน่ๆ บางคนก็ขยะแขยงเพราะคิดว่ามันเป็นเลือดก็เลยพาลไม่กินสเต็กแบบกึ่งสุกกึ่งดิบไปซะงั้น ซึ่งขอบอกว่าอร่อยมาก
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-1.jpg)
แล้วเลือดในเนื้อสัตว์ ไปไหนหมด ?
สำหรับเนื้อสัตว์ที่นำมาทำสเต็กนั้น จะไม่มีเลือดสัตว์เหลืออยู่ตั้งแต่แรก เพราะต้องผ่านกระบวนการถ่ายเลือดออกจากตัวสัตว์ ก่อนที่จะทำการแล่เนื้อออกมา
สรุป ถ้าไม่ใช่ “เลือด” แล้วน้ำแดงๆ มันคืออะไร ?
จริงๆ แล้วมันคือ “น้ำ ผสมกับ ไมโอโกลบิน” ซึ่งเป็นโปรตีนชนิดหนึ่งที่อยู่ในกล้ามเนื้อสัตว์ เพื่อเป็นตัวนำส่งอ๊อกซิเจนไปสู่กล้ามเนื้อ โดยที่ “ไมโอโกลบิน” อาจจะมีสีแดงหรือชมพูก็ได้ ขึ้นอยู่กับประเภทของเนื้อสัตว์
เนื้อไก่ เราจะเห็นเนื้อเป็นสีชมพู เพราะมีไมโอโกลบินน้อย
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-2.jpg)
เนื้อหมู เราจะเห็นเนื้อมีสีชมพูเข้ม เพราะมีไมโอโกลบินปานกลาง
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-3.jpg)
เนื้อวัว เราจะเห็นเนื้อมีสีแดงเข้ม เพราะมีไมโอโกลบินมากที่สุด
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-4.jpg)
ส่วนเวลาที่เรานำเนื้อต่างๆ มาประกอบอาหารด้วยความร้อน
ไมโอโกลบินจะเปลี่ยนเป็นสีเข้มขึ้น ซึ่งก็จะขึ้นอยู่กับเนื้อสัตว์ต่างๆ อีกเช่นกัน
เนื้อไก่ เวลาสุกจะมีเนื้อเป็นสีขาว เพราะมีไมโอโกลบินน้อย
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-5.jpg)
เนื้อหมู เวลาสุก จะมีสีน้ำตาลอ่อน เพราะมีไมโอโกลบินปานกลาง
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-6.jpg)
เนื้อวัว เวลาสุก จะมีสีน้ำตาลเข้ม เพราะมีไมโอโกลบินมาก
![](https://petmaya.com/wp-content/uploads/2015/02/steak-7.jpg)
ย้อนกลับมาที่สเต็กเนื้อวัว ที่เรามักจะรับประทานกันแบบไม่สุกหรือสุกปานกลาง เราก็จะเห็นน้ำแดงๆ ไหลออกมา เพราะเป็น น้ำที่อยู่ในเนื้อผสมกับไมโอโกลบิน จึงทำให้ออกมาเป็นน้ำแดงๆ อย่างที่เราเห็น
สรุปก็คือ ถ้าครั้งหน้าเราไปทานสเต็กแล้วเจอน้ำแดงๆ ก็ไม่ต้องสยองอีกต่อไป เพราะมันไม่ใช่เลือดอย่างที่เข้าใจผิดกันมาตลอดนั่นเอง